Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Luật sư Thái Nguyên tư vấn khi ly hôn có được chia tài sản đứng tên bố chồng?

Luật sư Thái Nguyên tư vấn bạn quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Như vậy, với các quy định nêu trên, theo Văn phòng luật sư Thái Nguyên để xác định khi ly hôn bạn có được chia tài sản đứng tên bố chồng (sau đây gọi là tài sản) hay không cần phải xác định thời điểm, nguồn gốc và phương thức hình thành tài sản. Do bạn không nói rõ các thông tin này nên chúng tôi phân loại thành một số trường hợp sau:

Trường hợp thứ nhất: Tài sản được hình thành trước khi vợ chồng bạn kết hôn. Theo quy định tại Điều 33 nói trên, tài sản này không phải tài sản chung của vợ chồng bạn nên ly hôn bạn sẽ không được chia. Trường hợp này không cần phân biệt nguồn gốc và phương thức hình thành tài sản.

luat-su-thai-nguyen-tu-van-khi-ly-hon-co-duoc-chia-tai-san-dung-ten-bo-chong

Trường hợp thứ hai: Tài sản được hình thành sau khi vợ chồng bạn kết hôn. Trường hợp này sẽ có 3 tình huống xảy ra.

– Tiền mua nhà đất là tài sản riêng của chồng bạn có trước khi kết hôn thì tài sản này cũng không phải là tài sản chung vợ chồng. Nếu ly hôn bạn sẽ không được chia. Tuy nhiên, chồng bạn có nghĩa vụ phải chứng minh số tiền bỏ ra để mua nhà đất là của riêng mà anh ấy có trước khi kết hôn.

– Tiền mua nhà đất là thu nhập của vợ chồng bạn có sau khi kết hôn nhưng vì một lý do nào đó vợ chồng bạn đã nhờ bố chồng đứng tên sở hữu tài sản. Trường hợp này tài sản được xác định là tài sản chung vợ chồng, nếu ly hôn bạn sẽ được chia.

– Bố chồng cũng góp tiền khi mua nhà đất. Theo luật sư Thái Nguyên, trường hợp này tài sản sẽ được xác định là tài sản chung mà bố chồng bạn là một trong các đồng sở hữu. Tuy nhiên, nếu ly hôn thì bạn chỉ được chia khi phần tiền mà chồng bạn đóng góp để mua chung với bố chồng bạn là thu nhập có sau khi kết hôn. Trường hợp phần tiền mà chồng bạn đóng góp để mua chung là tài sản riêng của chồng bạn có trước khi kết hôn thì tài sản được xác định là tài sản chung của chồng và bố chồng. Nếu ly hôn, bạn sẽ không được chia tài sản này.

Trường hợp thứ ba: Bố chồng vay tiền của chồng bạn để mua nhà đất. Theo quy định của pháp luật thì trong trường hợp này tài sản thuộc sở hữu của bố chồng. Nếu ly hôn bạn sẽ không được chia tài sản này. Trường hợp nguồn tiền mà chồng bạn cho bố chồng vay là tài sản chung vợ chồng thì khi ly hôn bạn có quyền đề nghị tòa án xem xét nghĩa vụ trả nợ của bố chồng với vợ chồng bạn.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THÁI NGUYÊN

Cơ sở 1: Số 18 - Đường Nha Trang - Phường Trưng Vương - TP.Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên

Hotline: 0963.929.850      

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan

23-04-2018
Lượt xem: 236

Vợ tôi sau thời gian sống chung với người tình thì giờ nhất quyết đòi ly hôn. Tuy nhiên, tôi không đồng ý. Tôi muốn hỏi thủ tục kiện người đàn ông kia do đã "cướp vợ" của tôi thì như thế nào?

08-05-2018
Lượt xem: 123

Văn phòng luật sư Thái Nguyên cho biết: Theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 quy định, người ngoại tình sẽ bị phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm, và có hiệu lực từ 1/7/2016.

12-04-2018
Lượt xem: 165

Ngoại tình đang diễn ra phổ biến trong xã hội hiện đại, luật hôn nhân gia đình 2017 đã quy định rõ ràng mức phạt và cảnh cáo cho hành vi ngoại tình này, trong bài viết này Văn phòng luật sư Thái Nguyên sẽ dẫn chứng cụ thể:

02-07-2018
Lượt xem: 81

Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Thái Nguyên với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Thái Nguyên gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

13-05-2018
Lượt xem: 91

Tình yêu là khi hai con tim cùng chung một nhịp đập và tự nguyện đến với nhau. Khoảng cách về dân tộc hay biên giới không còn là trở ngại đối với hôn nhân trong thế giới phẳng ngày nay. 

Văn phòng luật sư Thái Nguyên xin giới thiệu bài viết Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam. Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho các cặp đôi khác biệt về quốc gia nhưng cùng chung một nhịp thở…

25-06-2018
Lượt xem: 92

– Bạn Hoàng Phương NH ở Từ Sơn: “Thưa Luật sư Thái Nguyên, tôi muốn ly hôn với chồng tôi, vậy trước khi ly hôn tôi nên làm gì? Tôi có nên rời khỏi nhà không?“.

Luật sư Thái Nguyên: “ Để bạn hiểu rõ hơn và giúp bạn “có lợi” trong vấn đề ly hôn thì chúng tôi định hướng cho bạn những điều nên làm trước khi ly hôn“.

25-06-2018
Lượt xem: 81

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Thái Nguyên tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

09-12-2017
Lượt xem: 234

Trong mối quan hệ gia đình, các thành viên thường cư xử theo tình cảm. Tuy nhiên trong trường hợp xảy ra các tranh chấp liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ và tài sản... thì cần có sự can thiệp của pháp luật.