Chồng vay nợ, vợ có phải trả không? Văn phòng luật sư Thái Nguyên xin trả lời như sau: 

Điều 25, 27, 37 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về trách nhiệm của vợ, chồng đối với giao dịch dân sự do một bên thực hiện: “Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình”.

Theo đó, vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ chung về tài sản do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

Chồng vay nợ, vợ có phải trả nợ? văn phòng luật sư thái nguyên

Giao dịch dân sự được thực hiện ở đây là hợp đồng vay tài sản với số tiền là 200 triệu do chồng bạn xác lập với người họ hàng. Mục đích của khoản vay phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là một trong những căn cứ để xác định vợ hoặc chồng có phải liên đới chịu trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ trả nợ hay không. Do chị không nói rõ việc chồng vay tiền với mục đích gì nên chúng tôi tạm chia ra hai trường hợp sau:

Một là, số tiền chồng chị vay dùng để sử dụng vào nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình như: Chi phí sửa chữa, xây dựng nhà ở, chăm sóc sức khỏe các thành viên trong gia đình; việc học hành của các con… Dù chồng không bàn bạc và chị không ký vào hợp đồng vay thì về nguyên tắc, chị cũng phải có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ đó.

Hai là, số tiền chồng chị đã vay dùng để sử dụng vào mục đích nhu cầu cá nhân như: Đầu tư kinh doanh riêng, mua bán các vật dụng sử dụng cá nhân, cờ bạc… Nếu chị đưa ra những chứng cứ chứng minh việc chồng đứng ra vay của người họ hàng số tiền trên không được đưa vào sử dụng chung thì chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản vay đó.

Như vậy, Văn phòng luật sư Thái Nguyên  đối chiếu các quy định vừa trích dẫn ở trên, nếu chồng chị vay tiền với mục đích chi tiêu cá nhân, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu của gia đình và chị cũng không biết việc vay tiền đó thì về nguyên tắc, chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ cùng người chồng. Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra và chồng chị cho rằng chị phải có trách nhiệm cùng mình trả các khoản nợ thì người chồng cần đưa ra các tình tiết, tài liệu để chứng minh số tiền vay mượn được sử dụng vì nhu cầu của gia đình hoặc chị biết và đồng ý với các giao dịch mà chồng thực hiện.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THÁI NGUYÊN

Cơ sở 1: Số 18 - Đường Nha Trang - Phường Trưng Vương - TP.Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên

Hotline: 0963.929.850


Tin tức liên quan

13-05-2018
Lượt xem: 123

Tình yêu là khi hai con tim cùng chung một nhịp đập và tự nguyện đến với nhau. Khoảng cách về dân tộc hay biên giới không còn là trở ngại đối với hôn nhân trong thế giới phẳng ngày nay. 

Văn phòng luật sư Thái Nguyên xin giới thiệu bài viết Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam. Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho các cặp đôi khác biệt về quốc gia nhưng cùng chung một nhịp thở…

23-04-2018
Lượt xem: 273

Vợ tôi sau thời gian sống chung với người tình thì giờ nhất quyết đòi ly hôn. Tuy nhiên, tôi không đồng ý. Tôi muốn hỏi thủ tục kiện người đàn ông kia do đã "cướp vợ" của tôi thì như thế nào?

08-05-2018
Lượt xem: 269

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Thái Nguyên xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

12-04-2018
Lượt xem: 191

Ngoại tình đang diễn ra phổ biến trong xã hội hiện đại, luật hôn nhân gia đình 2017 đã quy định rõ ràng mức phạt và cảnh cáo cho hành vi ngoại tình này, trong bài viết này Văn phòng luật sư Thái Nguyên sẽ dẫn chứng cụ thể:

08-05-2018
Lượt xem: 157

Văn phòng luật sư Thái Nguyên cho biết: Theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 quy định, người ngoại tình sẽ bị phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm, và có hiệu lực từ 1/7/2016.

02-07-2018
Lượt xem: 110

Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Thái Nguyên với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Thái Nguyên gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

07-05-2018
Lượt xem: 197

Thủ tục ly hôn thuận tình được thực hiện như thế nào?

Các điều kiện để Tòa án công nhận ly hôn thuận tình theo quy định pháp luật hiện hành. Văn Phòng luật sư Thái Nguyên sẽ tư vấn cụ thể tới các bạn theo bài biết dưới đây.

25-06-2018
Lượt xem: 125

– Bạn Hoàng Phương NH ở Từ Sơn: “Thưa Luật sư Thái Nguyên, tôi muốn ly hôn với chồng tôi, vậy trước khi ly hôn tôi nên làm gì? Tôi có nên rời khỏi nhà không?“.

Luật sư Thái Nguyên: “ Để bạn hiểu rõ hơn và giúp bạn “có lợi” trong vấn đề ly hôn thì chúng tôi định hướng cho bạn những điều nên làm trước khi ly hôn“.