Luật sư Thái Nguyên tư vấn di chúc không được công chứng có hợp pháp không

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng. Đề nghị Luật sư Thái Nguyên tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Thái Nguyên và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Luật sư Thái Nguyên trích dẫn khoản 1 Điều 630 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

Điều 630. Di chúc hợp pháp

“1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật”.

Như vậy, nếu di chúc viết tay của chồng chị thoả mãn hai điều kiện trên thì vẫn có giá trị pháp lý, nếu chồng chị chết thì chỉ có những người được thừa hưởng di sản ghi trong di chúc mới được thừa kế. Trường hợp di chúc của chồng chị không đủ các điều kiện trên thì di chúc đó không hợp pháp, phần tài sản của chồng chị sẽ chia cho những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thừa kế thứ nhất là cha, mẹ, vợ và tất cả các con của chồng chị (kể cả con nuôi, con riêng) của ông ấy, mỗi người được hưởng một phần bằng nhau. Nếu vợ trước đã ly hôn với chồng chị thì sẽ không được thừa kế theo pháp luật đối với di sản của chồng chị.

di-chuc-khong-duoc-cong-chung-co-hop-phap-khong

Ngoài ra, Luật sư Thái Nguyên đưa ra theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 quy định về những trường hợp thừa kế không phụ thuộc vào di chúc,thì:

“Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này”.

Như vậy theo Luật sư Thái Nguyên, dù di sản của chồng chị được chia theo di chúc hay pháp luật thì những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản ít nhất bằng 2/3 suất của những người thừa kế theo pháp luật: con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng không có khả năng lao động; cha, mẹ, vợ chồng của người chết. Trường hợp người đã bị kết án về hành vi cố ý xâm hại tính mạng, sức khỏe; hành hạ, ngược đãi, xâm phạm danh dự, nhân phẩm của người để lại di sản ở mức nghiêm trọng; vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản… thì không được quyền hưởng di sản thừa kế.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Thái Nguyên và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THÁI NGUYÊN

Cơ sở 1: Số 18 - Đường Nha Trang - Phường Trưng Vương - TP.Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên

Hotline: 0963.929.850      


Tin tức liên quan

25-04-2018
Lượt xem: 103

Lê Trang (ngụ quận 7, TP HCM) hỏi: Dịp Tết, ở khu phố nơi tôi sinh sống, mọi người thường tụ tập đá gà, đánh bài, chơi bầu cua ăn tiền. Đá gà, đánh bài từ bao nhiêu tiền sẽ bị xử lý hình sự?

21-06-2018
Lượt xem: 72

Tôi nghe nói từ ngày 24-4, quy định các thuê bao di động phải bổ sung hình ảnh có hiệu lực. Nay cung cấp thêm hình ảnh thì nhà mạng có cam kết là bảo mật thông tin cá nhân của các thuê bao không?".

Văn phòng luật sư Thái Nguyên xin được trả lời câu hỏi của bạn thông qua bài viết cụ thể dưới đây:

19-06-2018
Lượt xem: 108

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Thái Nguyên tư vấn pháp luật cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

01-05-2018
Lượt xem: 139

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

15-12-2017
Lượt xem: 206

Công ty Luật An Bình với đội ngũ Luật sư giàu kinh nghiệm, nhiệt huyết và tận tâm luôn sẵn sàng tham gia tư vấn chính xác và định hướng giải quyết triệt để mọi vấn đề liên quan đến dân sự cho khách hàng với chi phí hợp lý và tính đảm bảo cao.

28-06-2018
Lượt xem: 115

Văn phòng luật sư Thái Nguyên nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Thái Nguyên với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Thái Nguyên tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?

15-05-2018
Lượt xem: 93

Người nước ngoài khi muốn sinh sống và làm việc tại Việt Nam thì phải xin cấp thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú ở đây là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay cho thị thực.

Luật sư Thái Nguyên sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn về thủ tục xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam