Trách nhiệm trong hợp đồng dân sự đươc quy định như thế nào?

Hỏi: Chào quý luật sư Thái Nguyên. Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư, cụ thể như sau:
Tôi và bạn người bạn cùng bán laptop và có làm hợp đồng thỏa thuận cụ thể: Tôi bán ở khu vực miền bắc còn bạn tôi bạn ở khu vực miền nam. Tuy nhiên, gần đây tôi thấy bạn tôi bán cho cả khách miền bắc, mấy lần tôi chứng kiến được còn một vài lần là người khác trông thấy. Tôi muốn hỏi, bạn tôi làm như vậy có bị xử phạt gì không theo pháp luật khi mà chúng tôi có làm hợp đồng ghi rõ thỏa thuận với nhau.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về công ty chúng tôi, trường hơp của bạn, luật sư Thái Nguyên tư vấn như sau:
Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thi việc giao kết hợp đồng dân sự phải bảo đảm nguyên tắc tự do giao kết hợp đồng, nội dug không trái quy định pháp luật và đạo đức xã hội; các bên tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng.

 

trach-nhiem-trong-hop-dong-dan-su-duoc-quy-dinh-nhu-thenao

Văn phòng luật sư Thái Nguyên trích dẫn điều 412 Bộ luật Dân sự 2005 quy định nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự như sau:

“Việc thực hiện hợp đồng phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:
1. Thực hiện đúng hợp đồng, đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác;
2. Thực hiện một cách trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau;
3. Không được xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.”
Điều 422 Bộ luật Dân sự 2005 quy định thực hiện hợp đồng có thoả thuận phạt vi phạm như sau:
“1. Phạt vi phạm là sự thoả thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.
2. Mức phạt vi phạm do các bên thoả thuận.
3. Các bên có thể thoả thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.
Trong trường hợp các bên không có thoả thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm.”
Theo như bạn nói trong thư bạn và bạn của bạn đã làm hợp đồng thỏa thuận khi bán, tuy nhiên, nếu trong hợp đồng có ghi rõ vấn đề này thì bạn của bạn bị xử phạt theo hợp đồng.
Chúc bạn thành công!

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THÁI NGUYÊN

Cơ sở 1: Số 18 - Đường Nha Trang - Phường Trưng Vương - TP.Thái Nguyên, tỉnh Thái Nguyên

Hotline: 0963.929.850    

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan